Diễn Đàn Vịnh Xuân Đà Nẵng
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Những điều cần làm sau buổi tập đầu tiên (và vài ngày tiếp sau đó)

2 posters

Go down

Những điều cần làm sau buổi tập đầu tiên (và vài ngày tiếp sau đó)  Empty Những điều cần làm sau buổi tập đầu tiên (và vài ngày tiếp sau đó)

Bài gửi by minhdat Wed Jun 29, 2016 9:41 am

Đối với người tập thể thao nói chung và người luyện võ nói riêng thì buổi tập đầu tiên luôn là buổi tập mang lại nhiều điều mới mẻ và hứng thú nhất Very Happy
Những thế võ, chiêu thức trước đây chỉ được nhìn thấy trên phim ảnh thì nay bản thân chúng ta đã bước đầu tiên làm quen và tập luyện nó với những động tác cứng nhắc và vụng về...Nhưng tôi tin chắc rằng trong buổi tập đầu tiên bất cứ ai cũng sẽ vui vẻ, hăng hái tập luyện và cảm thấy rằng trong tương lai không xa mình sẽ có một trình độ võ thuật kha khá cheers
Tuy vậy cuộc sống không có gì là dễ dàng, thành công không bao giờ là kẻ đến sớm Razz
Ngay ngày hôm sau những cơn đau cơ sẽ đến với bạn, bạn cảm thấy đau khắp mình mẩy thậm chí đến những hoạt động bình thường như cởi áo cũng khiến bạn cảm thấy đau đớn và khó khăn No trong tức khắc bạn sẽ có suy nghĩ cho cơ thể mình nghỉ ngơi (đây là 1 điều bình thường) Twisted Evil
Lúc này bạn sẽ có 2 lựa chọn:
- 1: Nghỉ một vài ngày để giảm bớt những cơn đau cơ rồi tiếp tục tập luyện.
- 2: Tiếp tục đến phòng tập mặc kệ sự đau đớn.

Vậy nên chọn 1 hay 2?  confused Nếu bạn còn phân vân thì tôi sẽ nói với bạn rằng 2 mới là sự lựa chọnhãy quên ngay lựa chọn 1 đi.
Một câu hỏi mới lại được đặt ra: "Tại sao lại chọn 2?"
Tôi sẽ giải thích cho bạn:
- Những cơn đau cơ đến với bạn sau các buổi tập chứng tỏ 1 điều là bạn đã để cho cơ thể của mình nghỉ ngơi quá lâu bạn sẽ cảm thấy khó chịu, khổ sở với nó. Nhưng bạn nên nhớ rằng đây là những cơn đau có lợi hay Tôi vẫn thường gọi là "Cơn đau có ích" và nó sẽ xuất hiện ở vài buổi tập đầu tiên. Đối với những người mới tập mà trước đó không thường xuyên hoạt động hoặc không chơi thể thao này thì cơn đau này khá là khó chịu,khoảng thời gian từ ngày tập thứ 2 đến hết 1 tuần đầu tiên là khoảng thời gian hết sức quan trọng vì trong khoảng thời gian này các cơ bắp tiềm ẩn của bạn sẽ bắt đầu được đánh thức và nó sẽ cần được kích thích một cách liên tục. Điều bạn cần làm ngay lúc này là loại bỏ ý nghĩ tự cho phép mình nghỉ ngơi hay bỏ cuộc ra khỏi đầu khi nó vừa được nhen nhóm từ sự rên rỉ của cơ bắp thay vào đó là vẫn tiếp tục đến phòng tập khởi động, thực hiện các động tác một cách nhẹ nhàng hơn và hãy lắng nghe cơ thể mình bạn sẽ nhận thấy sự lựa chọn của mình là đúng "Các cơn đau đã được giảm nhẹ ngay sau các động tác khởi động"  Laughing, tiếp tục kiên trì ở những buổi tập tiếp theo dần dần các cơn đau sẽ biến mất thay vào đó là những cơ bắp dẻo dai, khỏe mạnh và bạn có thể tập luyện hết sức mình để đạt được những gì bạn muốn.
Nếu cảm thấy quá đau thì bạn hãy dùng dầu xoa bóp được mua ở tiệm thuốc đông y(mình đang dùng loại này) hay Gel xoa bóp ở tiệm thuốc tây. Khi xoa thì các bạn hãy ấn và xoa nhẹ vào vùng cơ bị đau.

Trên đây là những chia sẻ và kinh nghiệm mà mình có đươc trong quá trình luyện tập, các bạn có thể tham khảo để tập luyện tốt hơn Very Happy
Bài viết dành cho những bạn mới tập.
Chúc các bạn thành công!
Thân!

-minhdat-

minhdat

Những điều cần làm sau buổi tập đầu tiên (và vài ngày tiếp sau đó)  Empty Re: Những điều cần làm sau buổi tập đầu tiên (và vài ngày tiếp sau đó)

Bài gửi by vokhacphi Wed Jun 29, 2016 10:21 am

Bài viết này thực sự hữu ích và giải quyết được băn khoăn của người mới tập. Thank Minh Đạt!
vokhacphi
vokhacphi